Thủ tục góp vốn bằng quyền sử dụng đất

Thu tuc gop von bang quyen su dung dat

Hiện nay, có rất nhiều phương thức để góp vốn vào công ty, trong đó có góp vốn bằng quyền sử dụng đất. Vậy làm sao để có thể góp vốn bằng quyền sử dụng đất vào công ty?

Hỏi: Tôi có mảnh đất đứng tên tôi, nay tôi muốn dùng quyền sử dụng mảnh đất này để góp vốn vào công ty của con trai tôi thì có được không? Thủ tục như thế nào?

Đáp:

Góp vốn vào công ty là gì?

Khi muốn thành lập một Doanh nghiệp thì đầu tiên phải có vốn góp vào công ty để làm vốn điều lệ của công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn và đối với công ty Cổ phần thì phải có các cổ đông sáng lập góp vốn vào công ty, sau đó nếu có thành viên hay có cổ đông nào mong muốn góp vốn vào công ty và công ty có nhu cầu thì sẽ làm thủ tục góp vốn bằng tài sản của mình để thành tài sản của công ty, những cá nhân, tổ chức góp vốn này sẽ chịu trách nhiệm trong phạm vi phần vốn góp của mình.

Pháp luật về Doanh nghiệp đã có quy đinh tài sản góp vốn vào công ty không chỉ là tiền tệ, vàng mà hiện nay pháp luật cũng đã thừa nhận cho phép góp vốn bằng Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

png clipart giay chung nhan quyen su dung dat ho chi minh city giay chung nhan quyen so huu nha ministry of natural resources and environment equity loan dat nguyen household label
Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Điều kiện để quyền sử dụng đất được góp vốn vào công ty

Chủ thể muốn góp vốn bằng giá trị quyền sử dụng đất vào công ty phải có các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013 như sau:

+ Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật Đất đai 2013;

+ Đất không có tranh chấp;

+ Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

+ Trong thời hạn sử dụng đất.

Xem thêm: Những lưu ý khi góp vốn bằng quyền sử dụng đất

Thủ tục góp vốn bằng quyền sử dụng đất

Khi đã đáp ứng điều kiện để quyền sử dụng đất được góp vốn vào công ty thì thủ tục góp vốn bằng quyền sử dụng đất qua các bước như sau:

Bước 1: Định giá tài sản góp vốn

Tài sản góp vốn được định giá trên cơ sở những tiêu chí cụ thể như sau:

+ Tài sản góp vốn có thể được các thành viên góp vốn của công ty định giá theo nguyên tắc nhất trí hoặc bỏ phiếu.

+ Thuê tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá tài sản góp vốn vào doanh nghiệp.

Bước 2: Chuẩn bị và nộp hồ sơ thực hiện thủ tục góp vốn bằng quyền sử dụng đất

Được quy định tại khoản 3 Điều 9 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT quy định về hồ sơ địa chính.

Người thực hiện việc góp vốn chuẩn bị 01 bộ hồ sơ và nộp tại văn phòng đăng ký đất đai thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện, quận hoặc Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai thuộc Sở Tài nguyên Môi trường gồm:

+ Đơn đăng ký biến động đất đai (theo mẫu số 09/ĐK);

+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (bản gốc);

+ Hợp đồng góp vốn quyền sử dụng đất;

+ Văn bản chấp thuận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đồng ý việc góp vốn;

+ Trích lục bản đồ địa chính;

+ Văn bản ủy quyền công chứng chứng thực (nếu có).

Bước 3: Thẩm định hồ sơ

Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, gửi thông tin địa chính đến cơ quan thuế để xác định và thông báo thu nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định; xác nhận nội dung biến động vào Giấy chứng nhận đã cấp theo quy định của Bộ Tài nguyên và Môi trường.

1609357505 imgonline com ua resize
Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Xem thêm: Thủ tục xóa đăng ký góp vốn quyền sử dụng đất

Bước 4: Trả kết quả

Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm trả giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho người chủ sử dụng đất.

Thời hạn giải quyết việc đăng ký góp vốn bằng quyền sử dụng đất vào công ty:

+ Không quá 15 ngày (không kể thời gian thực hiện nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất).

+ Đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn thì thời gian thực hiện được tăng thêm 10 ngày..

Lệ phí sẽ tùy thuộc vào Nghị quyết của HĐND tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quy định.

Như vậy, bạn có thể dùng quyền sử dụng đất để góp vốn vào công ty của con trai bạn theo thủ tục như trên.

Xem thêm: Có thể thay đổi loại tài sản góp vốn vào công ty hay không?.

Trân trọng!

BAN PHÁP LÝ

Tham gia thảo luận

Compare listings

So sánh